Nghỉ làm tránh dịch Covid-19, lương tính thế nào?
 
2020-03-12 10:24:54

 

Trước sự lây lan nhanh chóng của dịch Covid-19, nhiều doanh nghiệp đã tạo điều kiện cho người lao động được làm việc tại nhà, thậm chí là ngừng việc. Lúc này, lương của người lao động có bị ảnh hưởng?

Theo quy định, việc người lao động được hưởng đủ lương, hưởng một phần lương hay không được hưởng lương khi nghỉ việc sẽ phụ thuộc vào từng trường hợp khác nhau. Cụ thể:

Trường hợp nghỉ phép năm

Khoản 1 Điều 111 Bộ luật Lao động năm 2012 nêu rõ, người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động được nghỉ phép năm. Đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường thì số ngày được nghỉ phép năm là 12 ngày.

Nếu có dưới 12 tháng làm việc thì người lao động được nghỉ phép năm tính theo tỷ lệ tương ứng với số thời gian làm việc.

Điều đặc biệt tại quy định này đó là, trong những ngày nghỉ phép năm, người lao động không phải làm việc mà vẫn hưởng nguyên lương.

Do đó, nếu người lao động dùng ngày nghỉ phép năm để nghỉ tránh dịch thì vẫn có đủ lương như những ngày đi làm (100% lương của ngày làm việc bình thường).

Trường hợp nghỉ do ngừng việc

Khác với việc nghỉ phép năm, tiền lương trong trường hợp này được xác định theo khoản 3 Điều 98 Bộ luật Lao động hiện hành:

Nếu vì sự cố về điện, nước mà không do lỗi của người sử dụng lao động, người lao động hoặc vì các nguyên nhân khách quan khác như thiên tai, hoả hoạn, dịch bệnh nguy hiểm, địch hoạ… thì tiền lương ngừng việc do hai bên thoả thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định.

Như vậy, theo quy định nêu trên, nếu như người lao động phải ngừng việc, nghỉ làm do dịch Covid-19 thì sẽ được trả lương theo sự thỏa thuận với doanh nghiệp, nhưng không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng.

Điều 3 Nghị định 90/2019/NĐ-CP quy định mức lương tối thiểu theo từng vùng hiện nay như sau:

Vùng I: Mức 4.420.000 đồng/tháng;

Vùng II: Mức 3.920.000 đồng/tháng;

Vùng III: Mức 3.430.000 đồng/tháng;

Vùng IV: Mức 3.070.000 đồng/tháng.

Trường hợp nghỉ theo thỏa thuận

Để đảm bảo sức khỏe cho mình, người lao động có thể lựa chọn phương án này khi đã nghỉ hết phép năm và doanh nghiệp cũng không cho ngừng việc.

Theo đó, người lao động thoả thuận với người sử dụng lao động để được nghỉ mà không hưởng lương với số ngày không hạn chế, miễn được người sử dụng lao động đồng ý.

Điểm hạn chế của phương án này là vậy, tuy nhiên, để tránh lây lan dịch bệnh, người lao động nên cân nhắc lựa chọn trong trường hợp cần thiết.

Sưu tầm: Doãn Tuấn Dương – Theo Luật Việt Nam

 
Tin cùng thư mục :
Thực hành 7 thói quen để phòng chống dịch bệnh Covid-19 trong mùa dịch
Thủ tướng: Cách ly 15 ngày trên phạm vi toàn quốc từ 0 giờ ngày 1/4
Công ty Điện lực Hưng Yên hoàn thành công tác cách ly Trung tâm Điều khiển xa Hưng Yên để phòng chống dịch COVID-19.
Phòng chống dịch Covid _19 tại Điện lực Khoái Châu
EVN yêu cầu thực hiện nghiêm về việc theo dõi, cách ly và tăng cường phòng, chống dịch COVID - 19
Bộ Y tế khuyến cáo phòng bệnh Covid-19 mới nhất: Bảy việc cần làm ngay khi bị sốt, ho, đau họng, khó thở
Đội xe Công ty Điện lực Hưng Yên chủ động, tích cực phòng dịch Covid-19
Điện lực Thành phố Hưng Yên tiếp tục công tác phòng dịch Covid-19
Chùm ảnh phun thuốc khử trùng tại trụ sở Công ty Điện lực Hưng Yên
Điện lực Văn Giang chủ động triển khai các biện pháp phòng chống dịch bệnh nCOV

 

 

Thống kê
Membership Thống kê
Latest New User Mới nhất : CarriKula317
Past 24 Hours Hôm qua : 0
Prev. 24 Hours Hôm nay : 2
User Count Toàn bộ : 3065

People Online Đang Online:
Visitors Khách : 0
Members Thành viên : 0
Total Tổng cộng : 0

Online Now Online Now:
TỔNG CÔNG TY ĐIỆN LỰC MIỀN BẮC
Công Ty Điện Lực Hưng Yên
Số 308 - Đường Nguyễn Văn Linh – Phường Hiến Nam – TP Hưng Yên – Tỉnh Hưng Yên.
Điện thoại: 0221.3656.660 - Fax: 0221.3863.886
Home | Top
Đăng ký
Đăng nhập
Monday, April 6, 2020